Cùng đứng tên nhiều người trên sổ đỏ có được không?

 

Hỏi: Tôi và hai người nữa đang có ý định cùng nhau góp tiền để mua một lô đất cạnh đường lớn. Để đảm bảo quyền lợi công bằng cho cả ba người thì chúng tôi đều muốn đứng tên trên sổ đỏ vì phần vốn bỏ vào của chúng tôi là như nhau. Tôi muốn hỏi luật sư là trên sổ đỏ có giới hạn người đứng tên không

Nhận ký gửi, tư vấn mua bán, đầu tư đất nền, nhà đất dự án, căn hộ tại Bình Dương. Đảm bảo sinh lời cao, giấy tờ hợp pháp, hợp lệ. LH ĐT/ZALO : Mr. Khải : 09 7773 8773 ; Ms. Ngoan : 01223 000008

Trả lời: 

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật đất đai năm 2013;

– Thông tư số 17/2009/TT- BTNMT ban hành ngày 21 tháng 10 năm 2009 quy định về giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2/ Cùng đứng tên nhiều người trên sổ đỏ có được không?

Căn cứ khoản 2 Điều 98 Luật đất đai quy định về nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

“Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất,người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn và hai người nữa cùng muốn mua một mảnh đất và cùng muốn mua đứng tên trên mảnh đất này. Đối chiếu với quy định trên của pháp luật thì thửa đất có nhiều người chung quyền sở hữu khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và cấp cho mỗi người 01 giấy chứng nhận. Do đó, bạn và hai người cùng mua đất hoàn toàn được phép đứng tên trên mảnh đất này.

Ngoài ra, trong trường hợp bạn và hai người kia có thỏa thuận được bằng văn bản (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) về việc cấp một Giấy chứng nhận cho người đại diện của nhóm người cùng sử dụng đất thì theo quy định tại khoản 3 điều 4 của thông tư 14 thì trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì ghi thông tin của người đại diện, dòng tiếp theo ghi “Là người đại diện cho nhóm người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất, hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất)

Theo quy định hiện hành, trường hợp thửa đất có nhiều người sử dụng chung thì có 2 hình thức cấp giấy chứng nhận:

Một là, cấp giấy chứng nhận cho từng cá nhân sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của từng người.

Hai là, cấp chung một giấy chứng nhận nếu những người sử dụng đất có thỏa thuận bằng văn bản (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) về việc cấp một Giấy chứng nhận cho người đại diện của nhóm người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất, hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất).

bds.binhduong.top
Cùng đứng tên nhiều người trên sổ đỏ có được không?
5 / 1 đánh giá

Bài viết liên quan

Mua nhà chung cư sau 50 năm sẽ mất có đúng vậy khô... Trong thời gian gần đây nhiều thông tin về việc mua căn hộ chung cư sau 50 năm sẽ mất trắng làm nhiều người hoang mang, lo lắng sau đây chúng tôi xin ...
Tìm hiểu thời hạn sử dụng đất theo quy định pháp l... Thời hạn sử dụng đất được quy định và hướng dẫn chi tiết tại Luật Đất đai số 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013 thay thế Luật đất đai số 13/2003/QH11, nội d...
Mục đích sử dụng đất là gì ? Quy trình, thủ tục ch... Mục đích sử dụng đất là Cách thức nhà nước phân loại đất đai và yêu cầu người quản lý phải tuân thủ các quy định khi giao đất, cho thuê đất, cấp Giấy ...
Chủ đầu tư có dùng tiền của khách góp mua nhà đúng... Quy định dự án nhà ở hình thành trong tương lai trước khi mở bán phải được ngân hàng thương mại bảo lãnh nhằm bảo vệ quyền lợi của người mua nhà. Tuy ...
Điều kiện mua bán chuyển nhượng nhà ở xã hội, nhà ... Để khách hàng mua nhà hiểu thêm về việc mua bán, chuyển nhượng nhà thu nhập thấp (nhà xã hội) . Bds.BinhDuong.Top trích dẫn một số quy định về việc mu...
Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà đất được thừa ... Mua bán giao dịch nhà đất qua vi bằng diễn ra thường xuyên, hình thức giao dịch này được cảnh báo mang nhiều rủi ro tiềm ẩn. Vậy quý khách hãy tham kh...
Việc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiệ... Hỏi: Hiện nay, nhiều dự án được quy hoạch đã lâu nhưng vẫn chưa thực hiện, khiến người dân sống trong vùng quy hoạch sống khá chật vật đã đành, song ở...
Chủ đầu tư thế chấp dự án, quyền lợi của người mua... Theo luật sư, người dân mua căn hộ tại hoặc đất nền các dự án bị thu giữ vẫn được đảm bảo quyền lợi hợp pháp bởi khi bán đấu giá dự án, trong hồ sơ mờ...
Quy định cấp sổ hồng cho căn hộ chung cư... Khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua ...
Quy định pháp luật về thời gian sở hữu nhà của ngư... Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở 2014: “Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp...
Dự án NEW TOWN 9, xã Vĩnh Tân, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Phối cảnh dự án New Times City (Khu nhà ở Hội Nghĩa)
Khu nhà ở Hội Nghĩa ( New Times City), Tx. Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
Dự án Khu dân cư TDC Hòa Lợi (CĐT: Becamex TDC)
Khu dân cư phát triển đô thị Bình Chuẩn (CĐT : Lê Phong)
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Cho thuê nhà phố nguyên căn sau Becamex Tower, mặt tiền đường 30/4
Lô góc nhánh DX70 phường Định Hòa, diện tích 7×18, dân cư đông đúc
Bán đất 97m2 phường Định Hòa, cách quốc lộ 13 = 300m, đường betong 5,4m
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+