Có hủy bỏ được hợp đồng mua bán đất đã công chứng không?

 

 “Tôi đang muốn mua lại diện tích đất 70m2 của ông X – chủ sở hữu diện tích đất 150m2 và đã có sổ đỏ. Tuy nhiên, năm 2016, ông X và Y đã ký hợp đồng mua bán 70m2 đất nói trên, đã có công chứng nhưng chưa làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Việc tôi muốn mua lại 70m2 đất cũng đã được ông Y đồng ý, ông Y nói sẽ hủy hợp đồng với ông X để tôi làm hợp đồng mua bán. Vậy xin hỏi hợp đồng mua bán đất đã công chứng có thể hủy được không?”

Trả lời :

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật SBLaw , ở góc độ pháp lý, khoản 1 Điều 2 Luật Công chứng năm 2014 có quy định:

“Công chứng là việc công chứng viên của một tổ chức hành nghề công chứng chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch), tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt (sau đây gọi là bản dịch) mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng”.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, một số hợp đồng giao dịch giữa các tổ chức, cá nhân phải thực hiện công chứng, chứng thực, trong đó, thường là những hợp đồng giao dịch liên quan đến những loại tài sản thuộc sở hữu của Nhà nước, hoặc tài sản mà tổ chức, cá nhân phải đăng ký trước khi sử dụng. Và hợp đồng giao dịch, mua bán liên quan đến quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn liền với đất giữa các cá nhân, tổ chức (không phải tổ chức kinh doanh bất động sản) là một trong những hợp đồng bắt buộc phải công chứng theo quy định của pháp luật.

Là một loại giao dịch dân sự, pháp luật điều chỉnh quan hệ trong hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất dựa trên nguyên tắc tôn trọng sự thỏa thuận giữa các bên, do đó, việc các bên ký kết hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất, đã công chứng rồi mà muốn hủy bỏ hợp đồng hoàn toàn có thể được nếu mong muốn này xuất phát từ ý chí tự nguyện bình đẳng của các bên trong giao kết. Tuy nhiên, việc hủy bỏ hợp đồng đã công chứng cũng sẽ phải công chứng bởi chính công chứng viên đã công chứng hợp đồng trước đó theo quy định tại Điều 51 Luật Công chứng năm 2014 như sau:

“1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, do chưa làm thủ tục sang tên 70m2 đất cho ông Y, nên hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất 70 m2 giữa ông X và ông Y mà đã có công chứng hoàn toàn có thể hủy bỏ theo điều luật nêu trên nếu có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của ông X và ông Y. Việc hủy bỏ hợp đồng này sẽ phải công chứng tại chính văn phòng công chứng cùng với chính công chứng viên đã thực hiện công chứng hợp đồng đó.

Theo Kinh Tế Đồ Thị

bds.binhduong.top
Có hủy bỏ được hợp đồng mua bán đất đã công chứng không?
5 / 3 đánh giá

Bài viết liên quan

Luật quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ (hồn... Bà Nguyễn Thị Kim Duyên mua 1 thửa đất tại TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây phần Ghi chú không có nộ...
Trách nhiệm của thừa phát lại trong việc lập 2 vi ... Tôi có mua một mảnh đất không có sổ đỏ nên đã lập vi bằng. Nhưng nay bỗng dưng có một người cũng có vi bằng cùng trên một thửa mà tôi đã mua. Cho h...
Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà đất được thừa ... Mua bán giao dịch nhà đất qua vi bằng diễn ra thường xuyên, hình thức giao dịch này được cảnh báo mang nhiều rủi ro tiềm ẩn. Vậy quý khách hãy tham kh...
Mua bán trái phép NƠXH sẽ bị cưỡng chế thu nhà... Ông Nguyễn Chí Dũng, Phó Giám đốc Sở Xây dựng Hà Nội cho biết, quy định của Luật Nhà ở nêu rõ, người mua, thuê mua NƠXH không được phép thế chấp (ngoạ...
Lấy lại nhà đất khi người khác đứng tên sổ ?... Gia đình tôi bán nhà đất ở quê, lên TP HCM mua đất. Tuy nhiên, do không am hiểu về pháp luật nên gia đình tôi nhờ chú ruột mua giùm. Nay chú tôi không...
Muốn biết đất có tranh chấp, quy hoạch không hỏi ở... Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất nhưng làm sao để biết miếng đất đó có tranh chấp hay giải toả gì không? Tôi phải làm như thế nào? Trả lời: Có thể...
TP HCM: Siết lập vi bằng, mua bán nhà bớt rủi ro... Trước tình trạng có không ít người dân gặp rủi ro khi mua bán nhà đất thông qua hình thức lập vi bằng, Sở Tư pháp TP.HCM đã chỉ đạo cấm văn phòng thừa...
Việc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiệ... Hỏi: Hiện nay, nhiều dự án được quy hoạch đã lâu nhưng vẫn chưa thực hiện, khiến người dân sống trong vùng quy hoạch sống khá chật vật đã đành, song ở...
Mức xử phạt hành chính trong lĩnh vực kinh doanh b... Hành vi vi phạm hành chính, hình thức xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản được quy định tại Nghị định 121/20...
Chủ đầu tư có dùng tiền của khách góp mua nhà đúng... Quy định dự án nhà ở hình thành trong tương lai trước khi mở bán phải được ngân hàng thương mại bảo lãnh nhằm bảo vệ quyền lợi của người mua nhà. Tuy ...
Dự án NEW TOWN 9, xã Vĩnh Tân, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Phối cảnh dự án New Times City (Khu nhà ở Hội Nghĩa)
Khu nhà ở Hội Nghĩa ( New Times City), Tx. Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
Dự án Khu dân cư TDC Hòa Lợi (CĐT: Becamex TDC)
Khu dân cư phát triển đô thị Bình Chuẩn (CĐT : Lê Phong)
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Cho thuê nhà phố nguyên căn sau Becamex Tower, mặt tiền đường 30/4
Lô góc nhánh DX70 phường Định Hòa, diện tích 7×18, dân cư đông đúc
Bán đất 97m2 phường Định Hòa, cách quốc lộ 13 = 300m, đường betong 5,4m
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+