Luật quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ (hồng)

 

Bà Nguyễn Thị Kim Duyên mua 1 thửa đất tại TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây phần Ghi chú không có nội dung “Thửa đất nằm trên đất công viên cây xanh” nhưng tới ngày 22/1/2018, bà Duyên được cấp Giấy chứng nhận mới do bà đứng tên thì phần Ghi chú lại có nội dung trên.

Bà Duyên được biết, hiện tại thành phố chưa có quyết định thu hồi, và thửa đất của bà vẫn là trong quy hoạch định hướng 2020.

Bà Duyên hỏi, việc ghi nội dung quy hoạch vào Ghi chú trên Giấy chứng nhận có đúng luật không? Bà có thể yêu cầu chỉnh sửa bổ sung hoặc xoá Ghi chú quy hoạch cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không? Nếu được thì bà cần thực hiện những bước nào, thời gian là bao lâu?

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Bình Dương trả lời vấn đề này như sau:

Điều 11, Điều 12 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định việc thể hiện nội dung tại điểm Ghi chú và Sơ đồ thửa đất trên Giấy chứng nhận như sau:

Điều 11 thể hiện nội dung tại điểm Ghi chú trên Giấy chứng nhận như sau: “1. Trường hợp trong quyết định giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất, hợp đồng hoặc văn bản nhận chuyển quyền sử dụng đất và các giấy tờ khác về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai; giấy tờ về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có nội dung hạn chế về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì ghi nội dung hạn chế theo giấy tờ đó.

2. Trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi “Thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình… (ghi tên của công trình có hành lang bảo vệ)”; hoặc ghi “Thửa đất có… m2 đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình…” đối với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình.

3. Trường hợp chưa có bản đồ địa chính thì ghi “Số hiệu và diện tích thửa đất chưa được xác định theo bản đồ địa chính”.

4. Các nội dung ghi chú trong các trường hợp khác được ghi theo quy định tại Khoản 3, Điều 5; Điểm c, Khoản 6, Điều 6; Điểm c, Khoản 1, Điều 8; Điểm c Khoản 1, Điều 9 và Điều 13 của Thông tư này”.
Điều 12 quy định sơ đồ thửa đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trên Giấy chứng nhận:

“1. Sơ đồ thửa đất được thể hiện theo quy định như sau:
a) Sơ đồ thửa đất thể hiện các thông tin gồm:
– Chỉ giới, mốc giới quy hoạch sử dụng đất, chỉ giới, mốc giới hành lang bảo vệ an toàn công trình trên thửa đất cấp Giấy chứng nhận được thể hiện bằng đường nét đứt xen nét chấm kèm theo ghi chú loại chỉ giới, mốc giới”.

Nội dung ghi chú trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp thực hiện theo quy định nêu trên. Do đó, yêu cầu của bà về việc chỉnh sửa bổ sung hoặc xoá ghi chú hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đề nghị bà liên hệ Bộ phận một cửa của UBND TP. Thủ Dầu Một cung cấp hồ sơ để được xem xét, rà soát lại và hướng dẫn thực hiện thủ tục theo quy định.

Theo stnmt.binhduong.gov.vn

bds.binhduong.top
Luật quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ (hồng)
Đánh giá bài viết này

Bài viết liên quan

Vì sao sổ đỏ không phải là tài sản có giá?... Trên báo VnExpress đưa tin về vụ giật hồ sơ trúng đấu giá nhưng công an lại xử lý người vi phạm về tội gây rối trật tự công cộng chứ không phải cướp t...
Nhà ở xã hội và tái định cư có được thế chấp vay v... Hỏi: Tôi cũng như nhiều người vẫn còn băn khoăn về những quy định liên quan đến giấy tờ của nhà ở xã hội và nhà ở tái định cư vì những đặc thù của loạ...
Cùng đứng tên nhiều người trên sổ đỏ có được không... Hỏi: Tôi và hai người nữa đang có ý định cùng nhau góp tiền để mua một lô đất cạnh đường lớn. Để đảm bảo quyền lợi công bằng cho cả ba người thì chúng...
Lối đi chung, tranh chấp, hướng giải quyết theo ph... Hỏi: Tôi có một miếng đất 67m2 có diện tích sử dụng chung là 18m2.Phần đất dùng chung 18m2 (có thể hiện trên giấy CNQSD đất của tôi) nhưng không thể h...
Tìm hiểu hợp đồng góp vốn bằng giá trị quyền sử dụ... Khái niệm: Hợp đồng góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó người sử dụng đất (sau đây gọi là bên góp vốn) góp p...
Giá trị pháp lý giữa sổ đỏ và sổ hồng có khác nhau... Sổ hồng, sổ đỏ là tên gọi mà mọi người tự đặt dựa trên màu sắc giấy tờ. Hiện tại đã thống nhất hai loại này thành một loại Giấy chứng nhận. 1) Sổ đ...
Cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc đo đạc, lập h... Hỏi: Hiện nhà tôi đã được xây dựng trên thửa đất có diện tích 127,6m2, trong đó đất ở là 100m2, đất trồng cây hàng năm là 27,6m2, sau khi hoàn công và...
Trách nhiệm của thừa phát lại trong việc lập 2 vi ... Tôi có mua một mảnh đất không có sổ đỏ nên đã lập vi bằng. Nhưng nay bỗng dưng có một người cũng có vi bằng cùng trên một thửa mà tôi đã mua. Cho h...
Nhà, đất chưa có sổ đỏ không được lập vi bằng... Ngày 22/5, Sở tư Pháp TPHCM cho biết vừa có công văn gửi đến các Văn phòng Thừa phát lại trên địa bàn không lập vi bằng đối với nhà, đất chưa có sổ. ...
Phân biệt giữa giao đất có thu tiền sử dụng và cho... Tôi đang thắc mắc, việc nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng và việc nhà nước cho thuê đất có sự khác nhau như thế nào? Theo quy định pháp luật, nhữn...
Khu nhà ở VIET SING – PHÚ CHÁNH, Tx Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
The East Gate – Căn hộ giá bình dân tại Dĩ An, Bình Dương
Dự án Khu dân cư Đại Nam (Bình Phước)
Dự án NEW TOWN 9, xã Vĩnh Tân, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Cho thuê đất Khu công nghiệp Sóng thần 3, nhiều diện tích
Cho thuê nhà nguyên căn Unitown thành phố mới Bình Dương
Cho thuê nhà nguyên căn Thành phố mới Bình Dương, giá thỏa thuận
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+