Tìm hiểu về việc thu hồi đất sau khi hết thời hạn sử dụng

 

Hỏi: Tôi có lô đất trên sổ ghi là đất trồng cây lâu năm và có thời hạn sử dụng đến 2035, vậy sau thời gian này có bị nhà nước thu hồi đất không ? Nếu bây giờ tôi chuyển đổi mục đích sử dụng sang thổ cư thì có còn thời hạn sử dụng đất không ?

Luật sư Lê Cẩm Diệu Hà – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời bạn như sau:

– Theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 65 Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp hết thời hạn sử dụng đất mà không được gia hạn thì nhà nước sẽ thu hồi đất, cụ thể:

“Điều 65. Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người

1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

– Trong trường hợp anh/chị đề nghị chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì thửa đất được ghi nhận với thời hạn sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định tại Điều 125 Luật Đất đai năm 2013.

– Trong trường hợp anh/chị không chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, khi hết thời hạn sử dụng đất, anh/chị có thể thực hiện thủ tục để gia hạn thời hạn sử dụng đất và phải nộp Tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất (tùy theo nguồn gốc sử dụng đất là được nhà nước giao đất, công nhận hay cho thuê đất) đối với thời gian được gia hạn theo quy định.

– Lưu ý rằng, nếu gia đình anh/chị trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất. Nếu cần xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 74. Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất

3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 2 Điều này có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị xác nhận lại thời hạn sử dụng đất;

b) Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất kiểm tra hồ sơ, xác nhận hộ gia đình, cá nhân đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai;

c) Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra hồ sơ; xác nhận thời hạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.”

Theo Cafe Land

bds.binhduong.top
Tìm hiểu về việc thu hồi đất sau khi hết thời hạn sử dụng
5 / 2 đánh giá

Bài viết liên quan

Quy định pháp luật tác động đến thị trường bất độn... Trong năm 2018, kinh doanh bất động sản sẽ có những khởi sắc mới với các quy định pháp luật mới về cải cách thủ tục hành chính, nhiều ưu đãi cho chủ đ...
Xây nhà trên đất của người khác thì giải quyết như... Hỏi: Gia đình tôi đang gặp vấn đề về đất đai xin được Luật sư tư vấn dùm: Năm 2006 tôi có mua 1 lô đất đã có GCNQSDD và đc UBND huyện chấp thuận ch...
Mục đích sử dụng đất là gì ? Quy trình, thủ tục ch... Mục đích sử dụng đất là Cách thức nhà nước phân loại đất đai và yêu cầu người quản lý phải tuân thủ các quy định khi giao đất, cho thuê đất, cấp Giấy ...
Đặt cọc giữ chỗ dự án bất động sản có thực sự rủi ... Thời gian qua, thị trường xuất hiện nhiều dự án chưa đủ điều kiện mở bán, nhưng chủ đầu tư vẫn mở bán bằng cách nhận đặt cọc, giữ chỗ. Việc làm này củ...
Lối đi chung, tranh chấp, hướng giải quyết theo ph... Hỏi: Tôi có một miếng đất 67m2 có diện tích sử dụng chung là 18m2.Phần đất dùng chung 18m2 (có thể hiện trên giấy CNQSD đất của tôi) nhưng không thể h...
Nhà, đất chưa có sổ đỏ không được lập vi bằng... Ngày 22/5, Sở tư Pháp TPHCM cho biết vừa có công văn gửi đến các Văn phòng Thừa phát lại trên địa bàn không lập vi bằng đối với nhà, đất chưa có sổ. ...
Chủ đầu tư thế chấp dự án, quyền lợi của người mua... Theo luật sư, người dân mua căn hộ tại hoặc đất nền các dự án bị thu giữ vẫn được đảm bảo quyền lợi hợp pháp bởi khi bán đấu giá dự án, trong hồ sơ mờ...
Sự khác nhau giữa đất HNK và CLN, chuyển đổi mục đ... Theo thông tư số 28/2004/TT-BTNMT ngày 1-11-2004 của Bộ Tài nguyên - môi trường, giải thích tên gọi các loại đất như sau: Xem thêm : Ký hiệu loại đ...
Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 60m... UBND tỉnh Bình Dương vừa ban hành Quyết định 25 quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa các loại đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương. Nhận ký...
Giá trị pháp lý của việc lập vi bằng khi mua bán n... Hỏi: Vợ chồng tôi có mua 1 căn nhà ở BD. Hiện trạng căn nhà: căn nhà được xây trên 1 mảnh đất 156m2 (có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), chủ đất ủy...
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+