Trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ khi được tặng nhà không?

 

Theo khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai 2013: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

Trẻ em có được đứng tên sổ đỏ khi được tặng nhà hay không

Trẻ em có được đứng tên sổ đỏ khi được tặng nhà hay không

Điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014 ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định việc ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định: Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”.

Như vậy, pháp luật đất đai hiện không có quy định cụ thể về độ tuổi được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phân biệt cá nhân là người thành niên, người chưa thành niên mà chỉ quy định cá nhân nói chung đều được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất nên về nguyên tắc, việc đứng tên trên sổ đỏ không hạn chế về độ tuổi.

Ngoài ra, điều 21 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người chưa thành niên như sau:

– Người chưa thành niên là người chưa đủ 18 tuổi.

– Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

– Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

– Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Như vậy người dưới 18 tuổi cũng là đối tượng được tặng cho bất động sản nhưng khi làm thủ tục nhận tặng cho phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật và trong Giấy chứng nhận phải có tên của người đại diện và sẽ ghi rõ là đại diện cho người chưa thành niên.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Theo VNE

Bài viết liên quan

Quy hoạch tỷ lệ 1/500 là gì? Quyết định 1/500 với ... Rất nhiều người đi mua đất tại dự án khi dự án đang trong giai đoạn triển khai được nhân viên giới thiệu là có quyết định 1/500 vậy quyết định 1/500 l...
Dự án gặp tranh chấp, đơn vị môi giới có phải chịu... Trong thực tế giao dịch bất động sản hiện nay, khi xảy ra tranh chấp, người mua phản ứng thì người môi giới lý luận "họ chỉ là đơn vị bán hàng, còn tr...
Quy định về chuyển nhượng toàn bộ, một phần dự án ... Cùng bds.binhduong.top tìm hiều về quy định chuyển nhượng toàn bộ, một phần dự án bất động sản. Theo Luật Kinh doanh bất động sản thì chủ đầu tư dự án...
Mua bán, chuyển b/nhượng BĐS phải chịu các loại t... Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 45 ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, Thông tư 34 ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính sửa...
Xây nhà trên đất của người khác thì giải quyết như... Hỏi: Gia đình tôi đang gặp vấn đề về đất đai xin được Luật sư tư vấn dùm: Năm 2006 tôi có mua 1 lô đất đã có GCNQSDD và đc UBND huyện chấp thuận ch...
Cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc đo đạc, lập h... Hỏi: Hiện nhà tôi đã được xây dựng trên thửa đất có diện tích 127,6m2, trong đó đất ở là 100m2, đất trồng cây hàng năm là 27,6m2, sau khi hoàn công và...
Tìm hiểu về hồ sơ pháp lý khi đầu tư dự án bất độn... Đối với nhà đầu tư bất động sản dự án thì điều đầu tiên đó chính là vấn để pháp lý của dự án. Khi dự án có pháp lý đầy đủ, hoàn chỉnh và hợp pháp sẽ g...
Lối đi chung, tranh chấp, hướng giải quyết theo ph... Hỏi: Tôi có một miếng đất 67m2 có diện tích sử dụng chung là 18m2.Phần đất dùng chung 18m2 (có thể hiện trên giấy CNQSD đất của tôi) nhưng không thể h...
Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 60m... UBND tỉnh Bình Dương vừa ban hành Quyết định 25 quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa các loại đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương. Nhận ký...
Giá trị pháp lý giữa sổ đỏ và sổ hồng có khác nhau... Sổ hồng, sổ đỏ là tên gọi mà mọi người tự đặt dựa trên màu sắc giấy tờ. Hiện tại đã thống nhất hai loại này thành một loại Giấy chứng nhận. 1) Sổ đ...
Phối cảnh mặt bằng Tân Lập Garden
Khu đô thị Tân Lập Garden, đón sóng đầu tư Khu công nghiệp Vsip 3
Công viên khổng tước Cát Tường
Dự án Cát Tường Phú Hưng (Tp. Đồng Xoài, Bình Phước)
Chuẩn bị khai trương Trung tâm thương mại Vincom đầu tiên tại Dĩ An – Bình Dương
Căn hộ thương mại Charm City (Dĩ An, Bình Dương)
Phối cảnh dự án Hana Garden Mall (Khu nhà ở Bình Mỹ 2)
Khu nhà ở Bình Mỹ 2 (huyện Bắc Tân Uyên, tỉnh Bình Dương)
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Cổng dự án Hana Garden Mall (Khu nhà ở Bình Mỹ 2)
Dự án Hana Garden Mall – Vsip 2 chính thức mở bán giá chỉ từ 520TR/nền
Bán nhà mặt tiền đường NJ21 – Mỹ Phước 3, dân cư đông, buôn bán thuận lợi
Khu nhà ở Bình Mỹ 2 flycam
Khu đô thị mới Vsip 2, giá chỉ từ 500TR/nền, hỗ trợ trả chậm
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+