Vi bằng là gì ? Giá trị pháp lý của vi bằng trong giao dịch nhà đất

 

Thực trạng hiện nay, rất nhiều người mua bán nhà, đất qua vi bằng, thường là trường hợp sổ đỏ chung, sổ hồng chung hoặc đất chưa có sổ đỏ hoặc sổ đỏ đang thế chấp ngân hàng… Chúng ta cùng tìm hiểu Vậy vị bằng là gì ? Tính pháp lý của vi bằng ? Có nên mua nhà đất vi bằng hay không ?

Vi bằng là gì ?

Vi bằng là biên bản do văn phòng Thừa Phát Lại tại địa phương cấp, ghi nhận: vào một ngày giờ, địa điểm, giữa các bên liên quan có cam kết một nội dung nào đó với nhau. Trong trường hợp mua bán nhà, đất ở trên, văn phòng Thừa phát lại chỉ làm chứng việc giao nhận tiền giữa bên bán và bên mua. Trong vi bằng còn ghi rõ: “Các bên tham gia tự chịu trách nhiệm về tính xác thực của văn bản giấy tờ liên quan”.

Vi bằng do Thừa Phát Lại lập chỉ có giá trị chứng cứ trước tòa án và các quan hệ pháp lý khác, dùng để chứng minh việc các bên đã giao nhận tiền, giao nhận giấy tờ, nhà đất… làm cơ sở để các bên tiếp tục thực hiện hợp đồng, hoàn thiện hợp đồng theo quy định của pháp luật, hoặc là cơ sở để giải quyết khi có tranh chấp xảy ra.

Vi bằng là một tài liệu bằng văn bản (giống như biên bản). Kèm theo vi bằng có thể có hình ảnh, video, âm thanh. Trong tài liệu đó, Thừa phát lại sẽ mô tả, ghi nhận lại hành vi, sự kiện lập vi bằng mà đích thân Thừa phát lại chứng kiến một cách trung thực, khách quan.

Vi bằng sẽ là bằng chứng vững chắc bảo vệ nhằm phòng tránh những rủi ro pháp lý. Nếu các bên có phát sinh tranh chấp liên quan đến sự kiện, hành vi lập vi bằng thì tài liệu này có giá trị chứng cứ trước Tòa án.

Vi bằng được coi là hợp lệ khi được đăng ký tại Sở Tư pháp. Trong thời hạn không quá 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được vi bằng, Sở Tư pháp phải vào sổ đăng ký vi bằng Thừa Phát Lại.

Sở Tư pháp có quyền từ chối đăng ký nếu phát hiện thấy việc lập vi bằng không đúng thẩm quyền, không thuộc phạm vi lập vi bằng, vi bằng không được gửi đúng thời hạn để đăng ký theo quy định.Việc từ chối phải được thông báo ngay bằng văn bản cho Văn phòng Thừa phát lại và người yêu cầu lập vi bằng trong đó nêu rõ lý do từ chối đăng ký.

Giá trị pháp lý của vi bằng thừa phát lại ?

Điều 28, Nghị định 61/2009/NĐ-CP quy định Giá trị pháp lý của vi bằng do Thừa Phát Lại lập:

1. Vi bằng có giá trị chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ án.

2. Vi bằng là căn cứ để thực hiện các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, mua bán nhà qua vi bằng chỉ dừng lại ở giá trị là chứng cứ nhưng chưa đủ điều kiện pháp lý để sang tên tài sản cho bên mua.

Văn phòng thừa phát lại cũng chỉ ghi nhận hành vi trao đổi, giao dịch tiền, giấy tờ chứ không chứng thực việc mua bán. Vi bằng được hiểu đơn giản là một bằng chứng chứng minh có thỏa thuận, giao dịch giữa hai bên.

Luật Đất Đai quy định việc mua bán, chuyển nhượng nhà đất phải được lập thành văn bản (hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất). Có công chứng, chứng thực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Sau đó, phải tiến hành các thủ tục đăng ký trước bạ, sang tên cho bên mua tại Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện.

Điều này có nghĩa là vi bằng chỉ có giá trị là bằng chứng ghi nhận việc giao nhận tiền chứ không có cơ sở để chứng thực người mua có quyền sở hữu căn nhà.

Thừa Phát Lại không được Nhà nước trao quyền công chứng. Do đó bán nhà theo hình thức lập vi bằng công chứng Thừa Phát Lại là khái niệm sai. Môi giới tư vấn, phổ biến điều này là có hành vi lừa dối khách hàng.

Có nên mua nhà qua vi bằng không ?

Thực tế hiện nay, nhiều người mua nhà bị nhầm tưởng vi bằng thừa phát lại có thể thay công chứng.

Giá trị của vi bằng chỉ ghi nhận những sự kiện, hành vi mà thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, cụ thể trong các trường hợp này là ghi nhận hành vi, sự kiện giao nhận tiền, giao nhận giấy tờ, nhà đất giữa các bên nên vi bằng không có giá trị thay thế văn bản (hợp đồng) công chứng, chứng thực.

Vì không có giá trị pháp lý nên người mua sẽ không có quyền sử dụng đối với phần tài sản mà mình đã bỏ tiền ra mua. Do vậy, việc xây cất, sửa chữa, thế chấp, chuyển nhượng nhà đều không được phép.

Một số trường hợp vẫn lập vi bằng chuyển nhượng nhà, đất trong khi đã thế chấp tài sản ở ngân hàng, cầm cố hoặc chuyển nhượng cho người khác (bằng giấy tay) dẫn đến phát sinh tranh chấp.

Như vậy, việc mua bán, chuyển nhượng nhà đất bằng giấy tay, thông qua hình thức lập vi bằng tiềm ẩn nhiều rủi ro đặc biệt là bên mua. 

Theo Tổng hợp

Bài viết liên quan

Luật quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ (hồn... Bà Nguyễn Thị Kim Duyên mua 1 thửa đất tại TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây phần Ghi chú không có nộ...
Muốn biết đất có tranh chấp, quy hoạch không hỏi ở... Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất nhưng làm sao để biết miếng đất đó có tranh chấp hay giải toả gì không? Tôi phải làm như thế nào? Trả lời: Có thể...
Những rủi ro tiềm ẩn khi mua nhà sổ chung qua vi b... Thời gian gần đây, thị trường bất động sản (BĐS), đặc biệt là nhà ở trên địa bàn TP.HCM, những giao dịch mua bán qua vi bằng đang diễn ra khá rầm ...
Ý nghĩa của hình thức sử dụng đất chung/riêng trên... Căn cứ theo Luật đất đai năm 2013, Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường : Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền...
Mua bán trái phép NƠXH sẽ bị cưỡng chế thu nhà... Ông Nguyễn Chí Dũng, Phó Giám đốc Sở Xây dựng Hà Nội cho biết, quy định của Luật Nhà ở nêu rõ, người mua, thuê mua NƠXH không được phép thế chấp (ngoạ...
Mua nhà chung cư sau 50 năm sẽ mất có đúng vậy khô... Trong thời gian gần đây nhiều thông tin về việc mua căn hộ chung cư sau 50 năm sẽ mất trắng làm nhiều người hoang mang, lo lắng sau đây chúng tôi xin ...
Trách nhiệm của thừa phát lại trong việc lập 2 vi ... Tôi có mua một mảnh đất không có sổ đỏ nên đã lập vi bằng. Nhưng nay bỗng dưng có một người cũng có vi bằng cùng trên một thửa mà tôi đã mua. Cho h...
Dự án gặp tranh chấp, đơn vị môi giới có phải chịu... Trong thực tế giao dịch bất động sản hiện nay, khi xảy ra tranh chấp, người mua phản ứng thì người môi giới lý luận "họ chỉ là đơn vị bán hàng, còn tr...
Quy định thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử d... Theo Luật Đất đai 2013, quy định về từ ngữ, thông tin ghi trên Giấy chứng nhận Điều 3. Giải thích từ ngữ 16. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ...
Mua bán, chuyển b/nhượng BĐS phải chịu các loại t... Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 45 ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, Thông tư 34 ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính sửa...
Tiện ích nội khu dự án Icon Central
Icon Central Dĩ An – Vị thế độc tôn, cộng đồng thịnh vượng
Phối cảnh mặt bằng Tân Lập Garden
Khu đô thị Tân Lập Garden, đón sóng đầu tư Khu công nghiệp Vsip 3
Công viên khổng tước Cát Tường
Dự án Cát Tường Phú Hưng (Tp. Đồng Xoài, Bình Phước)
Chuẩn bị khai trương Trung tâm thương mại Vincom đầu tiên tại Dĩ An – Bình Dương
Căn hộ thương mại Charm City (Dĩ An, Bình Dương)
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Bán đất mặt tiền DT 756, xã Minh Lập, huyện Chơn Thành
Bán đất mặt tiền ĐT 756, xã Minh Lập (Chơn Thành), 350TR ngân hàng hỗ trợ 50%
Cổng dự án Hana Garden Mall (Khu nhà ở Bình Mỹ 2)
Dự án Hana Garden Mall – Vsip 2 chính thức mở bán giá chỉ từ 520TR/nền
Bán nhà mặt tiền đường NJ21 – Mỹ Phước 3, dân cư đông, buôn bán thuận lợi
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+